Ông tôi bị gút đã 2 năm nay và hiện vẫn đang dùng thuốc (colchicin, allopurinol,…) do bác sĩ chỉ định. Nhưng sau mỗi lần uống thuốc, ông tôi hay bị đau bụng âm ỉ. Xin hỏi, có phải các loại thuốc mà ông tôi đang dùng gây ảnh hưởng tới dạ dày không và làm sao cải thiện tình trạng này?
Trả lời:

 Trong các loại thuốc mà ông bạn đang dùng thì có colchicin và allopurinol có gây tác dụng phụ gây rối loạn tiêu hoá. Liều tối đa dùng colchicin là không quá 4mg/ ngày (hay nói cách khác là không quá 4 viên 1mg/ ngày). Nếu người bệnh dùng đến liều như thế thì có thể dẫn tới tiêu chảy, thậm chí dẫn tới tình trạng mất nước, phải cấp cứu. Đa số bệnh nhân khi dùng colchicin bị sôi bụng, đi ngoài nhiều, phân nát và không bị đau bụng âm ỉ. Nếu ông bạn bị đau bụng nhiều lần, có chu kỳ thì cần đi khám.

Không loại trừ khả năng là trước đó, ông bạn có dùng các loại thuốc chống viêm giảm đau không steroid, coticoid,… có tác dụng phụ gây viêm loét dạ dày. Còn colchicin có tác dụng phụ tăng nhu động ruột, tăng số lần đi ngoài và phân lỏng. Nếu ông bạn bị đau bụng mà ở vị trí cao ở vùng thượng vị thì cần chú ý đến tác dụng phụ và căn nguyên do bệnh khác.

Ngoài sử dụng theo thuốc BS chỉ định, ông bán có thể kết hợp sản phẩm hỗ trợ điều trị bệnh gút làm giảm nồng độ acid uric máu do tăng thải acid uric qua đường nước tiểu, đồng thời sản phẩm hoàn toàn từ thảo dược nên an toàn có thể sử dụng lâu dài, làm giảm tác dụng phụ của thuốc tây.

Chúc bạn sức khỏe

Chuyên viên cơ xương khớp